ரஷ்யாவுடன் அணு உலை நிர்மாணத்திற்கு இலங்கை ஒப்புதல்

இலங்கை தற்போது எண்ணெய், நிலக்கரி மற்றும் ஹைட்ரோகார்பன் உட்பட தனது பெரும்பாலான ஆற்றல் தேவைகளை இறக்குமதி செய்கிறது

ரஷ்யாவுடன் அணு உலை நிர்மாணத்திற்கு இலங்கை ஒப்புதல்

இலங்கை தற்போது எண்ணெய், நிலக்கரி மற்றும் ஹைட்ரோகார்பன் உட்பட தனது பெரும்பாலான ஆற்றல் தேவைகளை இறக்குமதி செய்கிறது. பொருளாதாரச் சுமையைக் குறைக்க, தீவு நாடு 2030 ஆம் ஆண்டளவில் அதன் 70% மின்சாரத்தை புதுப்பிக்கத்தக்க மூலங்களிலிருந்து உற்பத்தி செய்வதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது.

இலங்கையில் அணுமின் நிலையங்களை நிர்மாணிப்பதற்கான வலுவான போட்டியாளராக ரஷ்யா உருவெடுத்துள்ளதாக செவ்வாய்கிழமை வெளியிடப்பட்ட ஊடக அறிக்கையில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

அறிக்கையின்படி, ரஷ்யாவின் உயர்மட்டக் குழு அண்மையில் தீவு நாட்டிற்கு விஜயம் செய்து இலங்கை அதிகாரிகளுடன் அணுசக்தி துறையில் முன்மொழியப்பட்ட ஒத்துழைப்பு குறித்து கலந்துரையாடியது.

இலங்கை அணுசக்தி அதிகார சபையின் (SLAEA) தலைவர் பேராசிரியர். எஸ்ஆர்டி ரோசா, இலங்கையில் கடல் அல்லது கரையோர அணுமின் நிலையத்தை அபிவிருத்தி செய்வதற்கான மாஸ்கோவின் முன்மொழிவின் நிலை குறித்து ரஷ்ய தூதுக்குழுவிற்கு விளக்கினார். இலங்கையின் எரிசக்தி கலவையை மேம்படுத்துவதற்காக அணுசக்திக்கு தனது அலுவலகம் கொள்கையளவில் அனுமதி வழங்கியுள்ளதாகவும் அது வெளிவிவகார அமைச்சின் ஒப்புதலுக்கு அனுப்பப்பட்டுள்ளதாகவும் அவர் கூறினார்.

ரஷ்யாவுடன் அணு உலை நிர்மாணத்திற்கு இலங்கை ஒப்புதல்
ரஷ்யாவுடன் அணு உலை நிர்மாணத்திற்கு இலங்கை ஒப்புதல்

“இலங்கைக்கும் ரஷ்யாவுக்கும் இடையில் அரசுகளுக்கிடையேயான ஒப்பந்தம் (IGA) கைச்சாத்திடப்பட்டால் மட்டுமே இந்தத் திட்டத்தைச் செயல்படுத்த முடியும். அது இப்போது நிலுவையில் உள்ளது,” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

அணுசக்திக்கு SLAEA பச்சைக்கொடி காட்டியதை அடுத்து, அமெரிக்கா, டென்மார்க் மற்றும் சீனா உட்பட பல நாடுகள் தீவு நாட்டில் அணுமின் நிலையங்களில் முதலீடு செய்ய விருப்பம் தெரிவித்துள்ளன.

ரஷ்யா ஏன் முதன்மையான போட்டியாளராக உள்ளது
தெற்காசிய நாடுகளில் அணுமின் நிலையங்களை அமைப்பதில் ரஷ்யா முன்னணி இடத்தைப் பிடித்துள்ளது. பங்களாதேஷ், சீனா மற்றும் இந்தியா போன்ற நாடுகளில் ஆலைகளை உருவாக்குவதன் மூலம் பிராந்தியத்தில் அதன் செயல்திறன் மற்றும் புரிதலை நிரூபித்துள்ளது.

மேலும், சமீபத்தில், மேற்கு ஆப்ரிக்காவில் உள்ள புர்கினா பாசோ என்ற நாடான, அணுமின் நிலையத்தை அமைப்பதற்காக, ரஷ்யா ஒரு ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட்டது.

இதற்கிடையில், ஸ்புட்னிக் நிறுவனத்துடன் முன்னதாக பேசிய மாஸ்கோவை தளமாகக் கொண்ட சிந்தனைக் குழுவான எரிசக்தி மேம்பாட்டு நிதியத்தின் இயக்குனர் செர்ஜி பிகின், தொழில்நுட்பத்தை வழங்குபவர் என்பதால் ரஷ்யா அவர்களுக்கு ஆதரவளிக்க முடியும், நிலையத்தை நிர்மாணிக்கும் போது அவர்களுக்கு (இலங்கை) உதவ முடியும். நிதி உட்பட பிற தேவைகளுடன்.

“இலங்கையின் தேர்வு வெளிப்படையானது என்று நான் நினைக்கிறேன்,” என்று பிகின் கூறினார், “ரஷ்யா ஒரு உலகளாவிய தலைவர், கொழும்பு ரஷ்யாவுடன் முன்னேற வேண்டும்”.

ஜூலை மாதம், ரஷ்யா மற்றும் பிற நாடுகளின் அணுமின் நிலைய சலுகைகளை இலங்கை மதிப்பீடு செய்து வருவதாக விஜேசேகர கூறியதாக ஊடக அறிக்கைகள் தெரிவித்தன.

22 மில்லியன் மக்கள் வசிக்கும் நாடான இலங்கை, 1948 இல் காலனித்துவ ஆட்சி முடிவுக்கு வந்த பின்னர் அதன் மோசமான பொருளாதார நெருக்கடியை முடிவுக்குக் கொண்டுவர சர்வதேச நாணய நிதியத்திடம் இருந்து $2.9 பில்லியன் பிணை எடுப்பு கடனைப் பெற்றது.

ஊடக அறிக்கைகளின்படி, 2020 ஆம் ஆண்டில் இலங்கையின் மின்சார உற்பத்தியானது புதைபடிவ எரிபொருள்கள் (10 TWh) மற்றும் நீர் மின்சாரம் (5 TWh) ஆகியவற்றில் பெரிதும் தங்கியிருந்தது, காற்று மற்றும் சூரிய சக்தியின் சிறிய பங்களிப்புடன். CEBயின் நீண்ட கால ஆற்றல் திட்டங்களில் 2030 முதல் அணுசக்தியும் அடங்கும்.

2022 ஆம் ஆண்டில், IAEA நிபுணர்கள் குழு ஒன்று ஒருங்கிணைந்த அணு உட்கட்டமைப்பு ஆய்வு மூலம் அணுசக்தி திட்டத்திற்கான இலங்கையின் தயார்நிலையை மதிப்பிட்டது. இந்த மதிப்பாய்வு IAEA இன் மைல்ஸ்டோன்ஸ் அணுகுமுறையின் ஒரு பகுதியாகும், இது அணுசக்தியை அறிமுகப்படுத்தும் நாடுகளுக்காக வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button