இன்றைய தினம் நிகழும் அரிய வகை சூரிய கிரகணம்.!

இன்றைய ,தினம் நிகழும், அரிய வகை ,சூரிய கிரகணம்

இந்த ஆண்டின் முதல் முழு சூரிய கிரகணம் இன்று நடைபெற இருக்கிறது.

பல ஆண்டுகளுக்கு ஒருமுறை மட்டுமே நிகழக்கூடிய ‘நிங்கலோ வகை சூரிய கிரகணம் இன்று நிகழ இருப்பதாக நாசா தகவல் தெரிவித்துள்ளது.

ஆனால், இந்தியாவில் இந்த நிகழ்வை காண முடியாது எனவும், ஆஸ்திரேலியாவில் மட்டுமே 62 வினாடிகளுக்கு சூரியன் மறைக்கப்படும் காட்சி தெரியும் என்று கூறப்படுகிறது.

‘நிங்கலூ எனப்படும் இந்த வகை சூரிய கிரகணம், இரண்டு வகையான சூரிய கிரகணங்களின் ஒரு கலவையாகும். நிங்காலூ கிரகணம் ஒரு கலப்பின சூரிய கிரகணம் என்று குறிப்பிடப்படுகிறது, ஏனெனில் இது ஒரு வருடாந்திர கிரகணமாக இருந்து உலகின் சில பகுதிகளில் முழு கிரகணமாக மாறி மீண்டும் வளைய கிரகணமாக மாறும்.

ஒரு வளைய கிரகணத்தில், சந்திரன் சூரியனை முழுவதுமாக மறைக்காது, இதன் விளைவாக “நெருப்பு வளையம்” தோன்றும், அங்கு சூரியனின் மேல் ஒரு சிறிய இருண்ட வட்டம் தெரியும்.

துரதிர்ஷ்டவசமாக, இந்தியாவில் உள்ள மக்கள் இந்த கிரகணத்தின் எந்த பகுதியையும் முழுமையாகவோ அல்லது பகுதியாகவோ பார்க்க முடியாது. ஆனால், தென்கிழக்கு ஆசியா, ஆஸ்திரேலியா, அன்டார்டிகா, இந்தியப் பெருங்கடல் பகுதிகளில் உள்ள சில பகுதிகளில் மட்டுமே இந்த ‘நிங்காலூ கிரகணத்தை காண முடியும் என்று கூறப்படுகிறது.

முழு கிரகணத்தில், சந்திரன் நமது கிரகத்திற்கும் சூரியனுக்கும் இடையில் கடந்து செல்வதால், இது வானத்தை முழுவதுமாக இருள் அடைய செய்யும் சந்திரனின் நிழலில் இருக்கும் இடத்தில் உள்ள மக்கள் மட்டுமே முழு சூரிய கிரகணத்தைக் காண முடியும்.

எப்போது தெரியும்:

இந்திய நேரப்படி இன்று காலை 07:04 மணிக்கு தொடங்கும் கிரகணம் 12.29 மணி வரை நீடிக்கும். சரியாக 9.46 மணிக்கு கிரகணம் முழுமையாக சூரியனை மறைக்கும். ஆஸ்திரேலியாவின் மேற்கு கடற்கரையில் அமைந்துள்ள Exmouth என்ற நகரத்தில், அந்நாட்டு நேரப்படி 3.34 முதல் 6.32 வரை அதாவது கிட்டத்தட்ட மூன்று மணி நேரம் நீடிக்கும். இருப்பினும், முழு கிரகணம் அந்த நேரத்தில் மிகக் குறுகிய காலத்திற்கு, குறிப்பாக 4.29 முதல் வரை தெரியும்.

SUPPOR

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button